Lớp 9B Trần Hưng Đạo 2008 - 2009
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Đừng nên đưa chuyện

Go down

Đừng nên đưa chuyện Empty Đừng nên đưa chuyện

Bài gửi  minhhang minhhang Sun Feb 15, 2009 12:21 pm

Những thông tin sốt dẻo là điều mà mọi người muốn chia sẻ với người khác nhưng nếu không cẩn trọng sẽ trở thành “đưa chuyện” và gây hậu quả đôi khi nghiêm trọng.

Do vậy, khi trao đổi thông tin bạn cần nhớ: không bêu diếu người khác cũng không ngồi lê đôi mách, cho dù thông tin là có thật cũng không nên đưa chuyện.

Bêu diếu người khác cũng không thể đề cao bản thân mình mà chỉ thể hiện tư cách kém cỏi, hơn nữa còn thể hiện là một người thiếu tự tin và năng lực, vì là người thiếu tự tin thì cho dù dẫm đạp lên người khác cũng không thể làm bản thân mình cao lên được.

Đôi khi đưa chuyện còn làm cho “chuyện bé xé thành to”, “một cái lông gà thành cả con gà mái” và cuối cùng khi mọi người hiểu ra rằng “chuyện chẳng có gì mà ầm ĩ lên vậy” thì người đưa chuyện sẽ thành đáng xấu hổ.

Trong cuộc sống, nhu cầu chuyện trò, chia sẻ tâm tư, tình cảm, suy nghĩ, quan điểm, cách đánh giá nhìn nhận về một sự việc hay một con người… cũng là điều thường xảy ra. Tuy nhiên bạn cần tuyệt đối không kể lại điều tâm tư ấy cho người khác, đặc biệt người khác ấy chính là đối tượng của câu chuyện.

Khi bạn cần đưa ra một ý kiến gì, đừng nên nói đó là của ai mà hãy thẳng thắn nêu lên đó chính là ý kiến của mình. Đôi khi cũng chỉ là vô tình không phải ác ý mà chỉ là do “câu chuyện làm quà” mà bạn thành “kẻ đưa chuyện”. Vì vậy, hãy suy nghĩ cẩn thận trong chia sẻ thông tin, không phải ai bạn cũng chia sẻ được.

Mặt khác, bạn cần ghi nhớ rằng những thông tin người khác chia sẻ với bạn thì hãy nên kín đáo giữ trong lòng mình, biết với người đó thôi. Như vậy, bạn sẽ trở thành người bạn đáng tin cậy của mọi người, là chỗ dựa tinh thần cho bạn bè trong những lúc cần chia sẻ niềm vui, nỗi buồn, sự tức giận và lòng thông cảm.

Surprised

minhhang minhhang

Bạn đến từ : Buôn Ma Thuột

- Similar topics